Author Topic: ขั้นตอนการขอวีซ่านักเรียน (update:01.05.10)  (Read 14591 times)

ballad

• Global Moderator
  • Hero Member
    • View Profile
เข้าสู่ฤดูร้อน (ของที่นี่) ก็เป็นช่วงที่นักศึกษาของปีการศึกษาใหม่ ยื่นขอวีซ่าเพื่อมาศึกษาต่อใน Autumn Semester

เรามาดูักันว่าขั้นตอนการขอวีซ่านักเรียนจากไทยนั้น ทำอย่างไรกันบ้าง  :)

ก่อนอื่น เราก็ต้องรู้เสียก่อนว่า จะไปขอวีซ่าได้ที่ไหน?

แน่นอนครับ ก็ต้องที่สถานทูตฟินแลนด์ประจำประเทศไทยนั่นเอง สถานทูตนั้นตั้งอยู่ที่ชั้น 16 ของตึกอัมรินทร์ทาวเวอร์ ถ.เพลินจิต (ติดกับตึกโซโก้ เยื้อง ๆ เซ็นทรัลชิดลม สามารถเดินเข้าตึกได้จากทางเดินจากรถไฟฟ้า ถ้ามากจากแยกราชประสงค์ที่มีศาลพระพรหม ตึกจะอยู่ทางขวามือ)

ที่สถานทูต จะมี 2 ประตู ต้องกดกริ่งหน้าประตู แล้วเจ้าหน้าที่จะกดปุ่มปลดล็อกประตูให้เราเปิดเข้าไปได้ แต่เลือกเข้าให้ถูกละกันว่าประตูไหน จำไม่ได้แล้วเหมือนกัน  ;D แต่มีเขียนไว้แหละ ว่าสำหรับติดต่อขอวีซ่า

แต่ก่อนที่จะไปสถานทูต เตรียมเอกสารกันก่อนดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียเวลา

เอกสารที่ต้องใช้หลัก ๆ ก็มี

Residence permit application form สามารถดาวน์โหลดได้จาก

http://www.migri.fi/download.asp?id=OLE%5FOPI%5FEn%2Epdf;1750;{317D2379-1128-44FE-AD97-34F6CCED7B93}

หรือเข้าไปดูเองที่ http://www.migri.fi/netcomm/content.asp?path=8,2755,2765&language=EN

ส่วนการกรอกนั้น ที่สถานทูตก็มีตัวอย่างการกรอกแสดงไว้ให้ดูเช่นกัน หากใครไม่แน่ใจก็กรอกไปเท่าที่กรอกได้ก่อน แล้วค่อยไปกรอกให้เสร็จที่สถานทูตเอา

นอกจากนี้ก็ยังมีเอกสารสำคัญจากทางมหาวิทยาลัยว่าได้รับเราเข้าศึกษาต่อ นั่นคือ เอกสารตอบรับ หรือ Certificate of Acceptance

รวมไปถึงเอกสารแสดงวุฒิการศึกษาของเราด้วย ก็คือใบแปลปริญญา

สำเนา passport 2 ชุด และ passport ตัวจริงด้วย (หน้าแรกที่มีรูปเรา ไม่แน่ใจว่าต้อง copy หน้าที่ใช้แล้วให้ด้วยหรือเปล่า)

รูปถ่ายสี 2 นิ้ว 2 ใบ

เอกสารรับรองทางการเงิน แสดงเงินในบัญชีของผู้ขอวีซ่าอย่างต่ำ 6000€ (500€ ต่อเดือน)

เอกสารรับรองประกันสุขภาพ วงเงินประกัน 100,000€ สำหรับผู้ที่จะศึกษาเป็นระยะเวลาต่ำกว่า 2 ปี และ 30,000€ สำหรับผู้ที่จะศึกษาเป็นระยะเวลา 2 ปีขึ้นไป

เอกสารทั้งหมด จัดเป็น 2 ชุด

สรุป เอกสารต่อไปนี้ 2 ชุด และ passport ตัวจริง

1. Residence permit application form
2. Certificate of Acceptance from the university in Finland
3. Certificate from the applicant's own school
4. Certificate of funds (6000€ on the applicant's own account)
5. Certificate of health insurance (cover 100,000€ for less than 2 years study and 30,000€ for 2 years or more study)
6. Copy of passport
7. Photographs

และค่าดำเนินการขอวีซ่า ประมาณ 2000-3000 บาท กรุณาเตรียมเงินสดไป เพราะทางสถานทูตไม่รับชำระด้วยบัตร มิเช่นนั้นท่านต้องลงมากดเงินอีกรอบ  ;D

สำหรับรายชื่อบริษัทประกันสุขภาพของไทยที่ทางสถานทูตรับรอง สามารถตรวจสอบได้จาก

http://www.finland.or.th/public/download.aspx?ID=28536&GUID={146D92F9-A42E-4E75-816D-89960A568629}

ทางสถานทูตมีบริการถ่ายเอกสาร (หน้าละ 25฿) สำหรับผู้ที่เตรียมเอกสารไปไม่พร้อม

ขั้นตอนการดำเนินการ ใช้เวลา 45 วัน สามารถโทรสอบถามผลได้ช่วงบ่ายของวันจันทร์-พฤหัสบดี หรือบางทีทางสถานทูตอาจติดต่อมาบอกผลเองก็ได้

ส่วนการขอวีซ่า สามารถทำได้วันจันทร์-ศุกร์ เวลา 8-11 น. เท่านั้น

อ้างอิง : http://www.finland.or.th
http://www.uvi.fi

ปล. มีอะไรผิดพลาดช่วยแก้ให้ด้วยครับ จำไม่ค่อยได้แล้วเหมือนกัน  ;D
« Last Edit: พฤษภาคม 01, 2010, 11:30:07 AM by ballad »
ขอสนับสนุนการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง

aim

Re: ขั้นตอนการขอวีซ่านักเรียน
« Reply #1 on: พฤษภาคม 26, 2007, 10:21:22 PM »

ดีมากน้อง  ฝากเอาลงบล๊อคให้พี่ด้วย  ;D
+AiM+ ขอให้ทุกๆวัน เป็นวันแห่งความสุข

danaiii

• Administrator
« Reply #2 on: พฤษภาคม 27, 2007, 10:41:43 AM »
10 points to Ballad. So nice kub :)

PaTTaMoNE

• เด็กผู้หญิงคนหนึ่ง หอบกระเป๋าใบใหญ่
  • รักษาการ
    • Facebook
« Reply #3 on: พฤษภาคม 27, 2007, 04:49:38 PM »
ว้าว...
ข้อมูลนี้..มีประโยชน์กับหนูมากมากเลยค่ะ..

แต่ตอนนี้กำลังรอเอกสารของมหาวิทยาลัย อยู่เลย...

ขอบคุณมากมากค่ะ... ;)
« Last Edit: พฤษภาคม 27, 2007, 05:23:18 PM by PaTTaMoNE »
~~หากอยากเห็นผืนแผ่นดินสดใส แต่ไม่ยอมลอยเรือข้ามไป ปล่อยเรือไว้อย่างนั้น
แล้วอีกเมื่อไรจะถึงฝั่งฝัน ต้องขอไปตามใจซักวัน ออกตามฝันซักที~~

jazzaminezy

« Reply #4 on: พฤษภาคม 29, 2007, 04:30:12 PM »
ขอเพิ่มเติมนะคะ
- รูปถ่ายต้องเป็นรูปสีสองนิ้ืว พื้นหลังสีขาวค่ะ มิฉะนั้นสถานทูตฯจะไม่รับเอกสารนะคะ
- เตรียมเงินมาให้พร้อมนะคะ จะได้สะดวกกับเจ้าหน้าที่
- ค่าวีซ่าแต่ละเดือนจะไม่เท่ากัน ขึ้นลงตามอัตราแลกเปลี่ยนเงินค่ะ จะต้องโทรถามอีกทีก่อนยื่นค่ะ
ข้อมูลอื่นๆลองโพสต์ถามดูนะคะ แลัวจะมาช่วยตอบบ่อยๆ
ป.ล.พอดีเคยเห็นคนมาโพสต์ว่าเจ้าหน้าสถานทูตที่ไม่ค่อยเฟรนลี่ เจ้าหน้าที่ที่สถานทูตไม่ดุหรอกค่ะ แต่ถ้าคนที่มาติดต่อทราบเรื่องที่ตัวเองต้องการมาติดต่อ เตรียมเอกสารมาให้พร้อม ก็จะเป็นการดีนะคะ ที่สถานทูตเจ้าหน้าที่น้อยมากเลยนะคะ ถ้าเทียบกับจำนวนวีซ่าของผู้ที่มาขอและติดต่อในแต่ละวัน

จากคนที่รู้จริงค่ะ

ballad

« Reply #5 on: พฤษภาคม 29, 2007, 06:09:56 PM »
เจี๊ยกกกกกก.............. เจ้าพนักงานมาเองเลย สวัสดีคร้าบบบบ

จริง ๆ ผมได้ยินมาจากเพื่อนน่ะ โดยส่วนตัวไม่เคย เพราะเตรียมเอกสารพร้อม  ;D

แนะนำอีกนิดนึง ไปแต่เช้าตรู่ครับ  ;D

จะได้ไม่ต้องคอยคิวนานด้วย  ;)

ว่าแล้วก็ถามซะหน่อย ที่สถานทูตมีแผนกแนะแนวศึกษาต่อโดยเฉพาะหรือยังครับ  :)

เคยไปคุยทีนึง เป็นห้องสัมภาษณ์ (เข้าใจว่ามีห้องเดียว) มีเจ้าหน้าที่คนฟินน์มาแนะนำ ไอ้เราก็ไม่นึกว่าจะได้คุยกะคนฟินน์ ภาษาอังกฤษก็คล่องสุด ๆ ตอนนั้น  ;D แต่ก็คุยไป ชม. นึงได้

ออกมา มีคนรอคิวเข้าสัมภาษณ์เพียบ รีบจรลีอย่างไว  ;D
ขอสนับสนุนการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง

aim

+AiM+ ขอให้ทุกๆวัน เป็นวันแห่งความสุข

jazzaminezy

« Reply #7 on: พฤษภาคม 30, 2007, 03:56:57 PM »
เรื่องการศึกษายังไม่มีเจ้าหน้าที่ประจำที่สถานทูตฯค่ะเพราะเธอเพิ่งพ้นจากตำแหน่งไป แต่ถ้าใครต้องการสอบถามเรื่องการศึกษาให้โทรมาก่อนนะคะ เพราะว่าต้องนัดเจ้าหน้าที่ซึ่งตอนนี้ก็คือเทรนนีชาวฟินแลนด์ค่ะ ส่วนเจ้าหน้าที่คนไทยจะตอบคำถามในส่วนนี้ไม่ได้เพราะไม่รู้จริง ถ้าถามเรื่องวีซ่าก็ว่าไปอย่าง :) เรื่องนี้แนะนำว่าเข้าไปดูในอินเตอร์เนต สะดวกและข้อมูลอัพเดทกว่าเยอะเลยค่ะ

-อ่อ ประตูที่ต้องเข้าคือประตูที่ 2 นะคะ ถ้ามาติดต่อเรื่องวีซ่า
-ช่วงนี้มาก็มาตอนเช้าตรู่ถูกต้องแล้วค่ะ เพราะตอนนี้ใกล้หน้าร้อนของที่นู่นคนเยอะมาก (ที่จริงก็เยอะตลอดปีล่ะค่ะ)

danaiii

• Administrator
« Reply #8 on: พฤษภาคม 30, 2007, 11:46:22 PM »
มีคนเคยถามว่าฟินแลนด์มีอะไรนะ

ทำไมมีแต่คนจะไปฟินแลนด์ 

ปล. เชื่อแล้วละว่าเจ้าหน้าที่ที่สถานทูตไม่ดุจริงๆ ;D ขอบคุณคับ

aim

« Reply #9 on: พฤษภาคม 31, 2007, 01:29:10 PM »

I came to Finland because of Nokia  ;D ;D ;D ;D

It is like the dream (but now the nightmare) that has come true.  _/|\_

ballad

« Reply #10 on: พฤษภาคม 31, 2007, 02:23:00 PM »
ใจสั่งมา

jazzaminezy

« Reply #11 on: พฤษภาคม 31, 2007, 02:40:59 PM »
I went there 6 years ago as an exchange because of Mr.Santa :)

PaTTaMoNE

• เด็กผู้หญิงคนหนึ่ง หอบกระเป๋าใบใหญ่
  • รักษาการ
    • Facebook
« Reply #12 on: มิถุนายน 05, 2007, 06:46:39 PM »
คุณ ballad ต้องเพิ่มอีกนิดว่า...ถ้าไปจากฝั่ง amarin plaza ต้องไปต่อ lift ที่ชั้น 6 ค่ะ .. อิอิ... ออกจากชั้นหก...แล้วไปทางขวา...เห็นป้ายเขียนว่า ลิฟท์ อยู่ลางๆ (สายตาไม่ค่อยดี..)... ก็ไปต่อได้ที่ตรงนั้น..ค่ะ..

(วันนี้แอบหลงค่ะ :P..หุหุ..ไปดูลาดเลาก่อนนะคะ.. ;D)
« Last Edit: มิถุนายน 05, 2007, 06:49:27 PM by PaTTaMoNE »
~~หากอยากเห็นผืนแผ่นดินสดใส แต่ไม่ยอมลอยเรือข้ามไป ปล่อยเรือไว้อย่างนั้น
แล้วอีกเมื่อไรจะถึงฝั่งฝัน ต้องขอไปตามใจซักวัน ออกตามฝันซักที~~

aim

Foreign students require health insurance
« Reply #13 on: กันยายน 11, 2007, 04:20:41 PM »
Foreign students require health insurance

August and September are busy months for the student unit of the Directorate of Immigration (UVI) as applications for student residence permits pile up before the beginning of the new academic year in educational institutions across the country.

This year every student’s stack of supporting documentation will grow by one more paper. All new students coming to study in Finland from third countries outside the European Union and the European Economic Area will now be required to have a health insurance policy that covers the costs of medical care. The new provision enters into force on 1 September 2007 and makes health insurance obligatory for all those planning to study in Finland for more than three months. The new requirement also applies to foreign exchange students, who form the majority of foreign students in Finland.

In 2006 the Directorate had received a total of 3,508 new applications for student residence permits. Pauliina Helminen, head of section for unit support, students and researchers at the Directorate of Immigration, says that judging by the number of applications received so far in 2007, the number is most likely to increase further in the coming months. The new health insurance requirement will also cover all those students already studying in Finland and those applying to renew their residence permits after 1 September. However, in the latter case decisions on the renewal of student residence permits are made by local police authorities.

The Finnish Ministry of Interior has issued a bulletin to educational institutions notifying them of the new health insurance requirement. According to Helminen, the Directorate of Immigration has been getting numerous inquiries from private persons, Finnish missions abroad, as well as educational institutions regarding the health care policy requirement. However, those students who apply for their visa before 1 September 2007 can complete the 2007-2008 academic year without the health insurance policy. One thing is sure for the years to come: more expensive times are ahead for students from outside fortress Europe.

More information: Directorate of Immigration (Ulkomaalaisvirasto)  www.uvi.fi

Ksenia Glebova

Ref:
http://www.6d.fi/starters/page.2007-08-29.0816493040

aim

Ping

• Newbie
  • *
« Reply #15 on: เมษายน 25, 2008, 12:30:20 PM »
ก่อนอื่นต้องขอสวัดดี พี่ๆและเพื่อนๆทุกคนนะคับ
ผมชื่อ ปิง กำลังไปศึกษาต่อที่ฟินแลนด์คับในระดับ ป.เอก
ตอนนี้สงสัยเรื่องการทำ วีซ่านักเรียนอ่ะคับ ตอนแรกอ่านในกระทู้ที่คุณ ballad เขียนไว้ก็เข้าใจทุกอย่างแล้ว
แต่พอติดต่อไปยังกงศุลแล้วเค้าบอกว่าต้องทำประกันด้วย จึงจะพิจารณา ตอนนี้เลยงงมากเลยคับ
ถ้าไงรบกวนผู้รู้ช่วยชีแจงด้วยคับ ว่าจะเอายังไงดี

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ปิง

aim

« Reply #16 on: เมษายน 25, 2008, 12:58:48 PM »

ค่ะ เป็น Requirement ใหม่ค่ะ   ตอนนี้ นักเรียนต่างชาติต้องทำประกันสุขภาพมาด้วย  ( แต่ทำมาเถอะ ดีแล้ว  )

PaTTaMoNE

• รักษาการ
    • Facebook
« Reply #17 on: เมษายน 25, 2008, 02:24:10 PM »

ค่ะ เป็น Requirement ใหม่ค่ะ   ตอนนี้ นักเรียนต่างชาติต้องทำประกันสุขภาพมาด้วย  ( แต่ทำมาเถอะ ดีแล้ว  )

ูถูกต้องนะค้าบบบบบ

เอาจากกระทู้ตัวเองมาแปะ อัพเดทให้พี่วินดีกว่า

สิ่งที่สถานทูตต้องการ
เพิ่มเติมวันที่ 6 เมษายน 2008 จากเวบสถานทูต http://www.finland.or.th/public/
Studies (processing time about 45 days)
clarification of studies (form code OLE 4)
certificate of funds (a minimum of EUR 500 per month of the applicant's own bank account)
letter of admission from a Finnish educational institution
certificate from the applicant's own school
health insurance (for studies of less that two years in duaration: personal insurance which primarily covers the costs of medical treatment up to EUR 100 000; duration of studies of two years of more: health insurance which primarily covers the costs of medicine minimum EUR 30 000)

ส่วนจะทำบริษัทไหนนั้น
ลองถามไปมหาวิทยาลัยดูว่า เค้ามีแนะนำไหม
ถ้าไม่มีก็ลองหาในเวบสถานทูตดูว่า มีบริษัทไหนแนะนำบ้าง
จำได้ลางๆ ว่าหนูก็เคยถามไว้ เดี๋ยวค่อยหากระทู้ให้แล้วกันนะคะ ตอนนี้ทำงานอยู่อะ

ปล. พี่เอมกลับมาแว้ววววว  ;D

PaTTaMoNE

• รักษาการ
    • Facebook
« Reply #18 on: เมษายน 28, 2008, 03:12:15 PM »
หนูถามบ้างนะ หลังจากไม่ได้ถามมานานแล้ว  ;D

ไปต่อวีซ่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้างค่ะ
เท่าที่ทราบก็
OLE1
OLE4
(photo)
Passport
Bank Statement or Contract if I am working

มีอย่างอื่นอีกไหมค่ะพี่
ขอบคุณมากมากล่วงหน้าค่ะ

ballad

« Reply #19 on: พฤษภาคม 02, 2008, 02:38:09 PM »
ไม่ได้เข้ามาดูเล้ย งานเข้าซะละ

ไว้จะอัพเดทเรื่องประกันสุขภาพไปไว้ด้านบนและในบล็อกให้นะครับ  ;D