Author Topic: ถามเรื่องใบขับขี่จ้า  (Read 5178 times)

Moonny

• Full Member
    • View Profile
    • msn spaces
ถามเรื่องใบขับขี่จ้า
« on: พฤศจิกายน 19, 2007, 06:57:13 PM »
ถามหน่อยค่ะ ถ้ามีใบขับขี่ไทยเอามายื่นขอใบขับขี่ฟินน์ได้ไหมคะ เห็นเพื่อนชาติอื่นๆเค้าทำกัน ชาติไทยอย่างเราทำได้ไหมคะ แล้วใบขับขี่นานาชาติมีอายุแค่ปีเดียวหมดแล้วต่อเอากลับมาใช้ที่ฟินน์อีกได้ไหม เคยได้ยินว่าถ้าอยู่ที่ฟินแลนด์มากกวาหนึ่งปีขึ้นไปแล้วใบขับขี่นานาชาติใช้ไม่ได้อีกแล้ว รบกวนถามผู้รู้ด้วยจ้า :D

oil

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเรื่องใบขับขี่จ้า
« Reply #1 on: พฤศจิกายน 19, 2007, 09:28:19 PM »
ใบขับขี่ไทยสามารถนำมาแลกเป็นใบขับขี่ฟินด์ได้โดยไม่ต้องสอบ ถ้าได้ apply resident permit มา หรือมาศึกษาที่ฟินแลนด์เป็นระยะไม่น้อยกว่า 6 เดือน  การนำไปแลกต้องทำก่อน 1 ปีครึ่ง นับแต่วันแรกที่เท้ามาเหยียบสนามบินเฮลซิงกิ การนำไปแลกไม่ใช่ว่าจะได้ใบขับขี่ฟินด์ในทันที ต้องมีประสบการณ์ในการขับรถในฟินแลนด์ไม่น้อยกว่า 6 เดือน, ต้องมีพยาน 2 คนเซ็นต์, มีใบตรวจสายตาจากแพทย์ ฯลฯ  ในระหว่างหัดขับรถ 6 เดือนก็จะไม่มีเอกสารอะไรที่อนุญาตให้ขับ นอกจากใบขับขี่ไทยนั่นแหละ (ก็งงเหมือนกันถ้าช่วงนั้นตำรวจขอดูใบขับขี่จะรู้เรื่องกันไหมนี่) ส่วนใบขับขี่สากลไม่จำเป็นต้องใช้ในการขอแลกใบขับขี่ฟินด์  แต่ถ้ามีก็เอาไปยื่นพร้อมกับเอกสารการแปลใบขับขี่จากไทยเป็นฟินด์ตอนทำเรื่องขอใบขับขี่ เพื่อช่วยให้ตำรวจได้ดูเอกสารง่ายขึ้นเท่านั้น  ส่วนใบขับขี่สากลทำมาแล้วเอากลับไปต่อแล้วเอามาใช้อีก ไม่รู้เหมือนกันว่าใช้ได้อีกหรือเปล่า เคยทำมาแต่ไม่ได้ต่อ ถ้าคุณ Moony อยู่ยังไม่เกินปีครึ่ง รีบไปทำเรื่องแลกเลยดีกว่า มีใบขับขี่ฟินด์เอาไว้ก่อนดีกว่า ใช้หรือไม่ใช้ค่อยว่ากัน

kawita

• **
« Reply #2 on: พฤศจิกายน 20, 2007, 11:28:43 AM »
เป็นความรู้มากๆ เลยค่ะ จะขอถามหน่อยค่ะ ว่า ใบขับขี่นานาชาติที่ทำมาใช้ได้เลยหรือป่าว หรือต้องเอาไปยื่นแจ้งความจำนงต่อเจ้าหน้าตำรวจฟินด์ก่อนค่ะ

aim

• Global Moderator
  • Hero Member
« Reply #3 on: พฤศจิกายน 20, 2007, 02:12:01 PM »

ตอบไม่ได้ เพราะว่าไปเรียนขับรถมาเต็มคอร์สเลย ราคา 1000+ แพงมากๆ  แต่ก็แนะนำให้ไปเรียนนะ สอนดีทีเดียว

+AiM+ ขอให้ทุกๆวัน เป็นวันแห่งความสุข

kawita

• **
« Reply #4 on: พฤศจิกายน 20, 2007, 03:33:26 PM »
วันนี้พึ่งเข้าไปที่สถานีตำรวจมาเรื่อง ID Card, เลยถามเค้าเผื่อเลย เจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้ามีใบขับขี่นานาชาติแล้ว หลังจากที่ฝึกขับรถที่นี่ได้หกเดือน จะมีเวลาประมาณ ปีครึ่งเราสามารถเอาใบขับขี่นานาชาติไปยื่นขอเปลี่ยนเป็นใบขับขี่ฟินด์ได้เลยค่ะ

oil

• **
« Reply #5 on: พฤศจิกายน 20, 2007, 05:28:47 PM »
การเอาใบขับขี่ไทยไปแลกใบขับขี่ฟินด์มีข้อดีในการประหยัดเงินได้ 1000+ ยูโร และไม่ต้องปวดหัวในการสอบข้อเขียนและสอบขับ  แต่ข้อเสียคือเรื่องของกฎจราจร จะไม่แม่นยำเท่ากับคนที่ได้ไปเรียนที่โรงเรียนขับรถมาโดยตรง รวมทั้งจะไม่ค่อยกล้าขับในตัวเมือง ซึ่งต้องอาศัยการฝึกหัดขับด้วยตัวเองบ่อย ๆ จะทำให้ชำนาญไปเอง   

Moonny

• msn spaces
« Reply #6 on: พฤศจิกายน 20, 2007, 08:55:20 PM »
ขอบคุณค่ะ แล้วใบขับขี่ไทยเนี่ยต้องแปลและรับรองเอกสารไหมคะ

ถ้าจะแปลที่ฟินน์นี่ทำยังไงคะ ??? เพราะที่เมืองไทยคงรับรองเอกสารโดยกรมการกงศุล

แต่จริงๆก็อยากไปเรียน แต่มันก็ขับเป็นแล้ว แถมประหยัดด้วย อิอิ ;D

pp

« Reply #7 on: พฤศจิกายน 21, 2007, 01:09:56 PM »
ลองติดต่อไป ที่ ศูนย์ล่าม และ แปลเอกสารนะคะ
เค้ารับแปลค่ะ
http://www.vantaa.fi/i_perusdokumentti.asp?path=1;135;137;6165;2476;2495;9714

ตอนนั้นเอาใบขับขี่จากไทยมาแลกใบขับขี่ฟินน์
แปลเป็๋นอังกฤษมาจากที่ไทย แล้วเอาไปใช้ ที่ตำรวจได้เลย
อย่างที่ คุณ oil บอก ต้องมีพยานเซนต์สองคน ว่าเคยขับรถที่นี่มาอย่างน้อยหกเดือน
ไปตรวจสุขภาพทั่วไป ตรวจสายตา เอาใบรับรองแพทย์มายื่น
เอาใบขับขี่ไทยไปแลกกะเค้า

« Last Edit: พฤศจิกายน 21, 2007, 01:11:47 PM by pp »
It ain't over 'til it's over.....

YongYee

« Reply #8 on: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 04:31:15 PM »
ไม่ต้องแปลเอกสาร

สามารถเปลี่ยนจากใบขับขี่สากลที่ได้จากไทย แลกกับใบขับขี่ฟินน์ พร้อมแนบจม. 2 ฉบับจากบุคคล 2 คนรับรองว่าเราสามารถและได้ขับขี่รถในฟินน์มาระยะเวลาหนึ่ง ของพี่ให้ครูที่โรงเรียน กับ สามีเขียนให้
ใบรับรองแพทย์ รับรองว่าเรามีสุขภาพดี สามารถขับขี่ยวดยานที่นี่ได้
รูปถ่าย 2 ใบ และ พาสปอร์ต
ไปติดต่อสถานีตำรวจ ขอแบบฟอร์มมากรอก

ประหยัดกว่าการเริ่มเรียนขับรถที่น ถ้ามั่นใจว่าสามารถเรียนรู้กฎจราจรที่นี่ และขับอย่างระมัดระวังช่วงฤดูหนาว ซึ่งตื่นเต้นเอาการกับการขับลื่นบนหิมะ หรือน้ำแข็ง ซึ่งต้องการการฝึกฝนเช่นกัน่

http://www.poliisi.fi/poliisi/home.nsf/pages/19279F910A6F1997C2256C37002D9F4B?opendocument
“Every closed eye is not sleeping, and every open eye is not seeing.”
::Bill Cosby

ahmmin

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: พฤษภาคม 05, 2008, 10:37:29 PM »
ตอนนี้เรียนขับรถอยู่  อยากถามคนที่เคยสอบข้อเขียนและภาพในคอมฯว่ายากมากมั๊ย
แล้วต้องทำยังไงต้องแปลเป็นภาษาไทยหรือเปล่า  เพราะว่าไม่ค่อยเข้าใจภาษาฟินด์
ใครมีแบบแปลเป็นภาษาไทยบ้างช่วยทีเสียเงินซื้อก็ยอม ใครมีช่วยเมลมาที่
natnummi@hotmail.com

PaTTaMoNE

• เด็กผู้หญิงคนหนึ่ง หอบกระเป๋าใบใหญ่
  • รักษาการ
    • Facebook
« Reply #10 on: พฤษภาคม 05, 2008, 10:47:12 PM »
ตอนนี้เรียนขับรถอยู่  อยากถามคนที่เคยสอบข้อเขียนและภาพในคอมฯว่ายากมากมั๊ย
แล้วต้องทำยังไงต้องแปลเป็นภาษาไทยหรือเปล่า  เพราะว่าไม่ค่อยเข้าใจภาษาฟินด์
ใครมีแบบแปลเป็นภาษาไทยบ้างช่วยทีเสียเงินซื้อก็ยอม ใครมีช่วยเมลมาที่

ติดต่อ jazzaminezy เลยค่ะ ชีเป็นล่ามอยู่
ตอนนี้ก็กำลังแปลข้อสอบสำหรับสอบใบขับขี่อยู่เหมือนกัน ไม่รู้ใครจ้างชี อิอิ

ลองติดต่อดูค่ะ
~~หากอยากเห็นผืนแผ่นดินสดใส แต่ไม่ยอมลอยเรือข้ามไป ปล่อยเรือไว้อย่างนั้น
แล้วอีกเมื่อไรจะถึงฝั่งฝัน ต้องขอไปตามใจซักวัน ออกตามฝันซักที~~

aim

• Global Moderator
« Reply #11 on: พฤษภาคม 05, 2008, 10:59:43 PM »

ถามที่โรงเรียนดูเลยค่ะ เขามีตัวอย่างข้อสอบให้เลย เป็นภาษาอังกฤษค่ะ  ในส่วนของข้อเขียนเป็นช้อย ง่ายมาก เราได้เต็ม  แต่ที่ยากคือดูภาพ  ตกไป 1 รอบ แต่รอบที่ 2 ผ่าน  ต้องฝึกบ่อยๆ ค่ะ  ที่โรงเรียนเขามีให้ฝึกนะคะ

+AiM+ ขอให้ทุกๆวัน เป็นวันแห่งความสุข

Punchie

« Reply #12 on: พฤษภาคม 05, 2008, 11:19:26 PM »
ซื้อโปรแกรมรูปภาพมาฝึกหัดได้จ้ะ สนุกดี ทำเยอะๆก็ยิ่งเข้าใจกฏ แล้วตอนไปสอบก็ฉลุยฉุยเชียว

ซื้อได้ที่ลิงค์นี้ http://autokortti.fi/tl/tlomakeyksit2.php โปรแกรมนี้เหมือนที่ใช้สอบจริงเลย ราวกับข้อสอบรั่วยังไงยังงั้น

พอเข้าไปหน้าเว็บนั้นแล้วก็เลือกซื้อ CD 3 ยูโร (อันอื่นๆไม่ต้องซื้อ เพราะมันเป็นหนังสือภาษาฟินน์) + ค่าส่งแบบธรรมดา 6 ยูโร รึจะส่งด่วน 15 ยูโร เสร็จแล้วก็กรอกเบอร์โทรกลับ ชื่อที่อยู่ แล้วคลิ๊ก Näytä lasku

พอได้รับซีดีมาแล้ว จะมีภาพให้ลองเล่น ซึ่งต้องเสียตังค์อีกทอดนึงถ้าจะให้ได้ครบทุกภาพ คิดตังค์ตามระยะเวลา (รายละเอียดอยู่ครึ่งล่างของลิงค์ที่ให้ไว้ อย่าง 4 วัน 5.3 ยูโร, 50 วัน 6.9 ยูโร)

มีปัญหาก็โทรไปถามตามเบอร์ที่บรรทัดล่างสุด (ไม่รู้เค้าพูดอังกฤษมั้ยนะ)

ข้อสอบข้อเขียนไม่ยากเลยอย่างที่เอมบอก เป็นภาษาอังกฤษ อ้อ ถ้าจ่ายตังค์เพิ่มอีกนิดหน่อยตอนสอบ จะได้แบบยืดเวลา (รึไม่จำกัดเวลานี่ล่ะจำไม่ได้) สบายแฮ

YongYee

« Reply #13 on: พฤษภาคม 06, 2008, 09:57:23 AM »
You can choose computer test in English also but you need to know the terms which we might not familiar with. I think driving school also sell the program, dont they?

I had been asked to help some Thai here. At AKE the test provider read the questions in Finnish and translated to me in english and I translated to Thai for the tester ;)  But it depends on the AKE ,some allowed me to sit next to the tester but some not allowed :(

It´s good for me also that I had practiced together with them because I´ve changed my driving license.
“Every closed eye is not sleeping, and every open eye is not seeing.”
::Bill Cosby

Jigga

« Reply #14 on: พฤษภาคม 06, 2008, 04:29:54 PM »
คือขอตอบด้วยอ่ะ แบบว่ากำลังเรียนอยู่อ่ะ คือ โรงเรียนจะมีพาสเวริสข้อสอบให้ค่ะ แบบว่าเข้าไปทำได้ 6 ครั้ง ถ้าหมดแล้วไปขอใหม่ได้ แต่ปัญหาคือ มันไม่มีภาษาอังกฤษอ่ะ อิชั้นเลยคิดว่าข้อสอบฟินด์กับอังกฤษ น่าจะมาจากอันเดียวกัน เลยใช้ล่ามส่วนตัวแปลเป็นอังกฤษ แล้วอีชั้นนั่งจดคำตอบอยู่ข้างๆอ่ะค่ะ คิดว่าตอนนี้ทุกโรงเรียนน่าจถมีแล้วเหมือนกัน เพราะค่าสอนขับที่นี่แพงมากกกก  ไม่เกี่ยวกันมากนัก แต่อยากตอบ อิอิอิ ;D